công bố bánh trung thu

Thủ tục kiểm nghiệm và tự công bố chất lượng cháo ăn liền

Cháo ăn liền là thực phẩm được chế biến chủ yếu từ nguồn nguyên liệu gạo thơm nguyên chất 100% nên rất tốt cho sức khỏe, giữ nguyên được chất dinh dưỡng  từ hạt gạo. Ngày nay, có rất nhiều người tiêu dụng lựa chọn […]

tự công bố chất lượng cherry khô

Thủ tục tự công bố chất lượng cherry khô nhập khẩu

Cherry khô hay còn gọi là quả anh đào sấy khô không những rất ngon miệng mà còn mang lại cho bạn rất nhiều lợi ích về sức khỏe mà bạn không ngờ tới như: Giúp tăng cường thể lực, ngủ ngon, giảm cholesterol, chống […]

Hướng dẫn kiểm nghiệm và tự công bố rong biển sấy khô

Hôm nay FOSI sẽ hướng dẫn doanh nghiệp kiểm nghiệm và tự công bố rong biển sấy khô theo nghị định số 15 ban hành ngày 02 tháng 02 năm 2018. Kiểm nghiệm chất lượng và tự công bố có tác dụng gì? Đảm bảo […]

Tự công bố chất lượng xoài sấy dẻo

Tự công bố chất lượng xoài sấy dẻo

Xoài sấy dẻo là thực phẩm được chế biến từ công nghệ hiện đại giúp giữ  trọn hương vị tươi ngon của trái xoài, nguyên liệu chủ yếu  từ xoài, đường,… và một số chất phụ khác. Theo nghị định 15 xoài sấy dẻo hay […]

tự công bố chất lượng nấm

Thủ tục tự công bố chất lượng nấm các loại

Nấm chứa khá nhiều đạm và đặc biệt giàu khoáng chất, vitamin, chẳng hạn như vitamin C, B, tiền vitamin D, canxi, Niacin, nhôm, sắt, magiê… Theo nghị định 15/2018/NĐ-CP mới ban hành vào đầu năm 2018 doanh nghiệp nào muốn kinh doanh các loại […]

Tự công bố và kiểm nghiệm chất lượng socola ( Chocolate )

Socola là cái tên được nhiều người Việt sử dụng để gọi cho sản phẩm này, thực tế tên chính xác theo quốc tế được gọi là chocolate một loại sản phẩm cực kỳ giàu dinh dưỡng. Căn cứ vào Nghị định 15/2018/NĐ-CP Luật an […]

Có được phép thay đổi thông tin sản phẩm sau khi đã có giấy xác nhận công bố hợp quy hay không?

1000 lượt xem
Đã xem 470 Lần 0 Bình luận

Doanh nghiệpXin chào!

Công ty tôi kinh doanh phụ gia thực phẩm và đã được cấp giấy xác nhận công bốhợp quy vào tháng 11/2016. Tuy nhiên, trong quá trình lưu hành, chúng tôi theo dõi và nhận thấy hạn sử dụng của các sản phẩm có thể kéo dài đến 24 tháng  so với hạn sử dụng mà chúng tôi đã kê khai trong bản thông tin chi tiết về sản phẩm là 18 t. Vậy bây giờ, nếu tôi muốn thay đổi HSD trong bản thông tin chi tiết về sản phẩm thì có được không?

Ban tư vấn FOSI: Đối với trường hợp này, FOSI xin được tư vấn như sau:

Căn cứ Khoản 7, Điều 11 của Thông tư số 19/2012/TT-BYT về Hướng dẫn việc công bố hợp quy và công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm quy định: “Trường hợp chỉ thay đổi các nội dung trong Bản thông tin chi tiết về sản phẩm đối với hình thức nhãn, quy cách bao gói, chỉ tiêu chỉ điểm chất lượng, nội dung ghi nhãn không bắt buộc, địa chỉ trụ sở của tổ chức, cá nhân hay nơi sản xuất, tên tổ chức, cá nhân (trong trường hợp thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh) thì tổ chức, cá nhân được phép nộp công văn đề nghị bổ sung kèm theo xác nhận về các nội dung đã thay đổi, bổ sung của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về sản phẩm được tiếp tục sử dụng số Giấy tiếp nhận hoặc Giấy xác nhận đã được cấp hay cấp lại”.

Vì vậy Công ty không được phép thay đổi thời hạn sử dụng của sản phẩm bằng công văn đính chính. Trường hợp nếu muốn thay đổi hạn sử dụng sản phẩm thì doanh nghiệp bắt buộc phải thực hiện kiểm nghiệm và làm hồ sơ xin cấp lại giấy xác nhận công bố phù hợp quy định cho sản phẩm của mình.

Mọi câu hỏi liên quan đến công bố sản phẩm, doanh nghiệp vui lòng gửi trực tiếp vào hòm thư phongcongbo@fosi.vn FOSI sẽ nhanh chóng giải đáp và thông tin sớm đến Quý doanh nghiệp.

Trân trọng!

Đánh giá bài viết
Câu trả lời hữu ích ? (1) / Không (0)
 
 
error: Nội dung được bảo vệ !!
Hotline: 0909 898 783