công bố bánh trung thu
Tự Công Bố Bánh Quy Theo Đúng Yêu Cầu Bộ Y Tế

Tự Công Bố Bánh Quy Theo Đúng Yêu Cầu Bộ Y Tế

Bánh quy hay được gọi với cái tên khác bánh bích quy là một loại bánh nhỏ và dẹt, làm từ bột, đường, dầu ăn, bơ và có thể bổ sung một số nguyên liệu khác như nho khô, sô cô la, hạt dẻ, vân […]

công bố bánh kẹo ngày tết

Công Bố Bánh Kẹo Tết – Phục Vụ Ngày Tết Truyền Thống Dân Tộc

Tết được biết đến là ngày lễ lớn nhất trong năm. Vào ngày này tất cả gia đình trên đất nước Việt Nam sẽ cùng người thân của mình sum vầy bên nhau để đưa tiễn năm cũ đã qua, chào đón 1 mùa xuân […]

Thủ tục kiểm nghiệm và tự công bố chất lượng cháo ăn liền

Cháo ăn liền là thực phẩm được chế biến chủ yếu từ nguồn nguyên liệu gạo thơm nguyên chất 100% nên rất tốt cho sức khỏe, giữ nguyên được chất dinh dưỡng  từ hạt gạo. Ngày nay, có rất nhiều người tiêu dụng lựa chọn […]

tự công bố chất lượng cherry khô

Thủ tục tự công bố chất lượng cherry khô nhập khẩu

Cherry khô hay còn gọi là quả anh đào sấy khô không những rất ngon miệng mà còn mang lại cho bạn rất nhiều lợi ích về sức khỏe mà bạn không ngờ tới như: Giúp tăng cường thể lực, ngủ ngon, giảm cholesterol, chống […]

Hướng dẫn kiểm nghiệm và tự công bố rong biển sấy khô

Hôm nay FOSI sẽ hướng dẫn doanh nghiệp kiểm nghiệm và tự công bố rong biển sấy khô theo nghị định số 15 ban hành ngày 02 tháng 02 năm 2018. Kiểm nghiệm chất lượng và tự công bố có tác dụng gì? Đảm bảo […]

Tự công bố chất lượng xoài sấy dẻo

Tự công bố chất lượng xoài sấy dẻo

Xoài sấy dẻo là thực phẩm được chế biến từ công nghệ hiện đại giúp giữ  trọn hương vị tươi ngon của trái xoài, nguyên liệu chủ yếu  từ xoài, đường,… và một số chất phụ khác. Theo nghị định 15 xoài sấy dẻo hay […]

Quy định mới về in hạn sử dụng và ngày sản xuất lên bao bì

2684 lượt xem

Khoảng hơn một tháng trước, tôi có mua 2 bịch bún ở một cửa hàng, các bịch bún đều được đóng gói cẩn thận nhưng không có ghi ngày sản xuất và hạn sử dụng. Gần đây, tôi cũng đến cửa hàng trên mua 2 bịch bún, nhưng các bịch bún cũng không ghi ngày sản xuất, hạn sử dụng.

Cơ sở đóng gói bao bì sản phẩm nhưng không ghi ngày sản xuất và hạn sử dụng bằng lên sản phẩm là đúng hay sai? Việc ghi ngày sản xuất, thời hạn sử dụng được quy định như thế nào?

Đây là thắc mắc của rất nhiều doanh nghiệp và người tiêu dùng đã gửi mail về nhờ chúng tôi tư vấn . Để giải đáp và cung cấp thông tin chính xác về vấn đề này, chúng tôi trích dẫn quy định tại Điều 9 Thông tư liên tịch số 34/2014/TTLT-BYT-BNNPTNT-BTC ngày 27/10/2014 của liên Bộ về in hạn sử dụng và ngày sản xuất lên bao bì như sau:

  • Bộ Y tế, Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Tài chính, hướng dẫn ghi nhãn hàng hóa đối với thực phẩm, phụ gia thực phẩm và chất hỗ trợ chế biến thực phẩm bao gói sẵn thì tổ chức, cá nhân sản xuất thực phẩm phải bảo đảm thông tin chính xác, trung thực về ngày sản xuất, thời hạn sử dụng ghi trên nhãn thực phẩm. Thời hạn sử dụng phải ghi trên bao bì ngoài.
  • Ngày sản xuất có thể ghi như sau: “Ngày sản xuất” hoặc “NSX”. Chữ số chỉ ngày, tháng, năm ghi theo một trong các cách sau: chỉ ngày gồm 2 chữ số, chỉ tháng gồm 2 chữ số, chỉ năm gồm 2 chữ số cuối hoặc đầy đủ 4 chữ số, và giữa ngày, tháng, năm có thể dùng dấu chấm (.), gạch ngang (-), gạch chéo (/) hoặc không có dấu, riêng trường hợp không dùng dấu chỉ gồm 6 chỉ số.
  • Thời gian sử dụng phải bao gồm các thông tin sau đây: Ngày và tháng đối với sản phẩm có thời hạn sử dụng không quá 3 tháng; tháng và năm đối với sản phẩm có thời hạn sử dụng trên 3 tháng; ngày, tháng và năm phải ghi theo dãy số không mã hóa.
  • Các sản phẩm dưới đây không bắt buộc phải ghi thời hạn sử dụng bằng nhưng phải ghi ngày sản xuất: Bánh mì hoặc bánh ngọt được tiêu thụ trong vòng 24 giờ sau khi sản xuất; giấm ăn; muối dùng cho thực phẩm; đường ở thể rắn.
  • Không bắt buộc ghi ngày sản xuất và thời hạn sử dụng đối với các sản phẩm đồ uống có chứa tối thiểu 10% nồng độ cồn theo thể tích; hướng dẫn bảo quản; ghi thời hạn sử dụng kèm theo điều kiện bảo quản (nếu có).

Mọi thắc mắc về vấn đề ghi nhãn sản phẩm thực phẩm hay các vấn đề khác liên quan đến thực phẩm. Vui lòng liên hệ Mr Hải:0909 898 783 - haitran@fosi.vn, Ms Nguyệt: (028) 6682 7330 - 0909 228 783 để được tư vấn miễn phí và cung cấp thông tin chính xác nhất.




Công Ty Cổ Phần Dịch Vụ Thực Phẩm Quốc Tế FOSI



Địa chỉ: 232/7 Cộng Hòa, P.12, Q.Tân Bình, Tp.HCM
Hotline ATTP: 0918 828 875
Phản ánh dịch vụ: 0981 828 875

Điện Thoại: (08) 6682 7330 - (08) 6682 7350
Hotline CBSP: 0909 898 783
Email: info@fosi.vn

Website: trungtamnghiencuuthucpham.vn - vesinhantoanthucpham.vn - congbosanpham.vn - congbomypham.vn - danthucpham.vn

Đánh giá bài viết
 
 
error: Nội dung được bảo vệ !!
Hotline: 0909 898 783